Cá độ bóng đá bao nhiêu tiền sẽ bị xử lý hình sự?

Luật sư cho biết nếu cá cược trên 5 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng từng bị xử phạt trước đó, người cá độ sẽ bị xử lý hình sự với mức án tối đa 7 năm tù.

Sau chiến thắng thuyết phục của đội tuyển Việt Nam, tôi muốn rủ người bạn quốc tịch Malaysia cá độ một khoản nhỏ để tăng phần hấp dẫn khi xem trận đấu sắp tới. Vậy hành vi của tôi có vi phạm pháp luật không? Và cá độ bao nhiêu tiền thì tôi sẽ bị xử lý hình sự?

Luật sư Hoàng Trọng Giáp - Giám đốc Công ty Luật Hoàng Sa

Cá độ là một hình thức đánh bạc. Tất cả hành vi đánh bạc đều bị xem là vi phạm pháp luật (trừ đánh bạc tại địa điểm được cấp phép).

Nếu hành vi cá độ của bạn dưới mức 5 triệu đồng mà chưa từng bị xử phạt hành chính, hoặc chưa từng bị kết án về tội Đánh bạc hoặc Tổ chức đánh bạc, bạn sẽ bị xử phạt về hành vi Đánh bạc trái phép theo khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt 1-2 triệu đồng. Ngoài ra, bạn sẽ bị tịch thu số tiền sử dụng để cá độ.

Nếu số tiền cá độ từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng bạn từng bị xử phạt hành chính hoặc từng bị kết án về tội Đánh bạc, Tổ chức đánh bạc, bạn sẽ bị xử lý hình sự về tội Đánh bạc theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015. Mức án cao nhất đối với tội danh này là 7 năm tù.

Độc giả Nguyễn Đăng Quang